CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องสเปย์ฉีดโซ่ให้หน่อยครับ  (อ่าน 3215 ครั้ง)
Tiwakorn
bigbig
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

kunakorn2553@hotmail.com
« เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 07:18:45 AM »

ถ้าใช้น้ำยาหล่อลื่นโซ่ทุกวันนี่ โซ่มันจะมีปัญหาอะไรหรือเสื่อสภาพยังไงหรือเปล่าครับ ไม่รุจิงๆๆ ;) ;) ;)

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 07:41:14 AM »

ลองน้ำมันเกียร์ครับ <%6 <%6 <%6

Little_T
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ความสุขที่แท้จริงคือการได้ขี่มอเตอร์ไซค์คันโปรด ไปกับเพื่อนที่รู้ใจกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 07:56:52 AM »

ทุกวันเลยเหรอครับ จะสิ้นเปลืองไปหรือป่าวครับ แต่ถ้าทำได้ก้อคงจะดีนะครับ

จะมีปัญหาหรือ่าว ไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ครับ

motosza

oneragame@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 09:19:06 AM »

ถ้าใช้น้ำยาหล่อลื่นโซ่ทุกวันนี่ โซ่มันจะมีปัญหาอะไรหรือเสื่อสภาพยังไงหรือเปล่าครับ ไม่รุจิงๆๆ ;) ;) ;)

:D ไม่น่าจะมีอะไรน่ะครับ นอกจาก คราบน้ำมันไปติดตามซอกต่างๆเท่านั้นเอง 
burapapiruin
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 01:35:38 PM »

http://www.ninja250thailand.com/board/index.php?topic=28252.0

ตามนั้น  !goodjob
Beam_40
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 03:40:04 PM »

ไม่ต้องถึงกับหยดน้ำมันโซ่ทุกวันก้ได้ครับ ประมาณ300-400โลทำครั้งนึง

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 06:30:43 PM »

สังเกตุโซ่ 3 วัน/ครั้ง ก็ได้ครับ  ถ้าแห้งก็หล่อลื่น  ถ้ายังไม่แห้งก็ใช้ต่อไป  !weedwiew
tueconu
**

Ptt Don't afraid

tunuch_07@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 06:48:18 PM »

สังเกตุโซ่ 3 วัน/ครั้ง ก็ได้ครับ  ถ้าแห้งก็หล่อลื่น  ถ้ายังไม่แห้งก็ใช้ต่อไป  !weedwiew
     >coooool
 ผมจะทุกอาทิตย์ครับ  ตอนเช้าจะขี่ไปร้านมอเตอรืไซด์ใกล้ๆ เอาน้ำมันหยอดโซ่ แล้วเอาปั๊มลมฉีดไล่ พอกลับมา
ก็ใช้กระดาษลังลองตรงพื้น แล้วก็หยอดน้ำมันหรือบางที่ก็สเปย์จาระบี     หยอดทิ้งไว้แล้วก็กลับมาหยอดใหม่ 2 รอบรอบละครึ่งของความยาวโซ่

ให้ไว้เป็นแนวทางนะครับ เพราะเชื่อว่าคนเราคงไม่สะดวกเหมือนกันทุกเรื่อง

colasour
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, เมษายน 2013, 01:30:41 AM »

ง่ายๆเลยครับ สำหรับโซ่ที่มี O-ring  เตรียมอุปกรณ์

1. Sonax ฝาเขียว ที่เขียนว่า engine cleaner ราคาไม่ถึง100
 2. สเปรย์จารบีขาวของ Bosny มี2ขนาดมั้ง ถ้าจำไม่ผิด ราคาไม่ถึง100
 3. แปรงสีฟันเก่าๆ ที่ไม่ใช้แล้ว
 4.สแตนยกล้อหลัง (ถ้ามี) ถ้าไม่มี ก็ใช้ล้อหมุนเอา ลำบากหน่อยนะ

ขั้นตอนการทำก็ง่ายๆ
1.ใช้ Sonax เขียวฉีดที่โซ่นำไปก่อนเลย เอาตรงที่เราสะดวก ฉีดเสร็จใช้แปรงสีฟันขัดโซ่ ขัดคราบสกปรกออก ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนครบทุกข้อ ทุกมุมของโซ่
2.ล้างด้วยน้ำ เอาสายยางมาฉีดใส่โซ่เลย ฉีดให้ครบทุกข้อโซ่ จนโซ่ออกมาสะอาดเอี่ยม
3.ตรงนี้ถ้าคนมีสแตนก็ง่ายหน่อย เข้าเกียแล้วบิดเลย ไล่น้ำออก ให้โซ่ร้อน หรือบางคนใจร้อน ไปขี่สัก5นาทีก็ได้ให้โซ่ร้อน  ที่โซ่ต้องร้อนเพราะจารบีขาวจะเกาะได้ดีกว่า
4.ใช้สเปรย์จารบีขาว ฉีดเคลือบให้ครบทุกข้อโซ่ เท่านี้ก็เสร็จแล้ว

ผมล้างทุกๆ 1000โล โซ่ยังอยู่ดี หรือใครมีวิธีอื่นก็บอกได้นะครับ
big005

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, เมษายน 2013, 02:11:13 AM »

หยอดทุกวันสิ่งที่ได้คือ โซ่จะมีการหล่อลื่นที่สมบูรณ์อยู่ตลอดเวลา

แต่ผลที่ตามมาคือ สิ้นเปลืองมาก และทำให้โซ่สกปรกเร็ว

ในกรณีที่ใช้น้ำมันหล่อลื่นโซ่โดยตรง มันจะจับตัวกันเป็นก้อน

และกระเด็นไปติดตามส่วนต่างๆ ที่อยู่บริเวนโซ่

ปกติพวกโซ่เปลือยแบบไม่มีฝาครอบแบบ CBR น้ำมันหล่อลื่นจะแห้งไวกว่าพวกที่มีฝาครอบ

แนะนำให้ใช้น้ำมันหล่อลื่นโซ่โดยตรง ซึ่งมีค่าความนืดที่มาก เกาะโซ่ได้ดีกว่า แห้งช้ากว่าน้ำมันทั่วไปมาก
cbrRedPredator
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, เมษายน 2013, 02:29:32 AM »

ผมใช้ crc tac2 ไรนี่แหละครับ กระป๋องเท่าแขน 365.- โฮมโปร

อยู่ได้ราวๆสองสัปดาห์ แต่ดีดหน่อยนะครับ ถ้าล้อแม็คเป็นสีดำก็จะไม่เห็นคราบที่ดีดครับ แต่ถ้าแม็คสีอื่นหรือแม็คเป้นฝุ่นนี่ชัดเจนครับ
Tiwakorn
bigbig
**

kunakorn2553@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 08, เมษายน 2013, 05:21:25 AM »

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับทุกความเห็น เพราะว่าแวๆบ้านผมก็ไมค่อยมีใครขี่รถใหญ่กันเลย ก็เลยไม่รุจะไปถามใครดี ช่วยผมได้เยอะเลยสำหรับทุกความเห็น  ;) ;) ;) ;)
Nui rangsit
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

ดุ2ขา ท้า2ล้อ

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, เมษายน 2013, 12:29:03 PM »

- อยู่บ้าน >>>> ผมใช่อยู่ นมค. ยี่ห้อ เพนท์ซอย เบอร์ 90 ( กระป๋องลาสติกสีเหลือง / น้ำมันสีน้ำตาลเข้ม ) เหนียวดี , ดีดน้อยครับ.

- ออกทริป >>> ผมใช้สเปย์ฉีดโซ่ยี่ห้อ โมตุด ( กระป๋องดำ ฝาแดง / เนื้อสเปย์สีเทา ) ฉีดแล้วทิ้งไว้ซัพัก ออกเทียวได้เลย.

ปล. ใช้สเปย์ฉีดโซ่มันไม่ไปดีดโดนสัมพาระ กระเป๋า เต้นท์ ดีครับ.. handsom handsom handsom
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์