CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามคนที่เคยมีอาการแบบนี้มั่งอ่ะคับ  (อ่าน 1784 ครั้ง)
puk/love/cbr
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 10:54:40 PM »

พอดีวันนี้ผมขับรถของผมปกติ

เข้าเกียร์ 6เเล้วเกิดอาการค้างคับ เร่งไม่ออก

เเล้วผมก็กำครัช พยายามเปลี่ยนเกียร์จนได้

หลังจากนั้นอาการที่ตามมาก็คือ  เข้าเกียร์ 3 4 ขึ้นไปถึง 5 6

มันมีอาการ เหมือนกับเข้าเกียร์ 1 ไป2

งงป่าวคับ

เพื่อนๆลองนึกดูนะว่า เกียร์ 1 ไปเกียร์2 มันจะผ่านเกียร์ว่างก่อนถูกป่าว

มันจะมีอาการ กรึบ ๆ

แต่หลังจากรถผมมีอาการอย่างที่ว่าข้างต้น

เกียร์ 3 4 5 จะเพิ่ม จะถอน เกียร์  เหมือนมัน ไม่เนียนเวลาเข้าเกียร์
ปกติมันจะ กรึบ เดียว นี่มัน2กรึบ เหมือนกับ เกียร์แข็งกว่าเดิมนิดหน่อยเเล้วมัน

ต่างจากดิมที่มันเคยเป็นเดิมมัน ไม่ใช่แบบนี้

ไปที่ 0 ช่างมันก็บอกว่าทิ้งรถใว้เย็นๆค่อยมาเอา

ช่างมี2 คน คนอื่นเป็นพนักงานในร้านดูเหมือนไม่ใช่ช่าง แต่ผมคุยกับไอ้ที่ดูเหมือนไม่ใช่ช่างนั่นเเหละ  บอกอาการกับมันคร่าว

ผมยังไม่ได้บอกอาการช่างเลย มันบอกว่าทิ้งรถใว้

เเล้วทิ้งรถใว้ช่างจะซ่อมอะไรล่ะ

ผมเดินออกจากร้านไปแล้วลืม กุญเเจห้องที่ พวงกุญเเจรถ เดินกลับมาเอากุญเเจห้องที่ร้าน

ผมเจอพี่อีกคนพอรู้จักกันนิดหน่อย เค้าถามว่าเอารถมาทำอะไร ผมก็เล่าให้ฟัง

เเล้วเค้าก็ ลองรถ บัดคันเร่ง  ไม่มีอะไรคับ เค้าบอกผม   เเต่ผมบิดดูมันก็มีเสียงดัง แกรก ๆ ตรงช่วง สเตอร์หน้า เเละอีกอย่างน่าจะเป็นช่วง ชุดเกียร์นะ ในความรู้สึก

เค้าก็ได้ยินนะ  รู้มั้ยเค้าพูดว่าอะไร      ขับไปก่อนเถอะ  ไม่มีอะไรหรอก  แหม เราขับทุกวัน  เเล้วมันับไม่เหมือนเดิมเราก็รู้ 

นี่แหละ สานดาน ช่าง 0  ถ้าไม่พังไปแบบเห็น ไม่ สนใจเช็คให้เลย  เซ็งโคตร  ถ้ามันคันละ ไม่กี่พันผม คง เอาไปบริจาคเเล้วซื้อใหม่เเล้ว

รถยัง 1000 กว่าโลเอง

ใครมีอะไร  อยากแนะนำหรือเคยเป็น เข้ามาตอบที คับ

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:00:21 PM »

เข้าเกียร์ไม่สุดครับ พบได้บ่อยสำหรับเกียร์ติดรถ ใช้เกียร์โยงจะหายไปสำหรับอาการดังกล่าว

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:04:36 PM »

แล้วอาการที่ตามมาที่ผมเล่าให้ฟังล่ะคับ

มีเสียงแกรกๆ เเล้วก็เข้าเกียร์ 3 4 5 เข้าเกียร์ หรือ ถอนเกียร์

มันเป็น 2 จังหวะอ่ะคับ กรึบๆ  มันไม่เนียนเหมือนก่อนอ่ะคับ

มันเป็นรัยมั้ยคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:06:30 PM »

ผมเครียดเลย รถที่รักเปลี่ยนไป *-*

:-X

ขอบคุนนะครับ สำหรับทุกคำตอบ ;)
ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:08:52 PM »

ลองดูตรงคันเกียร์ดูว่ามันหลุด หลวม หรือเปล่าครับ แต่ถ้ามันปกติจริงๆไม่สึกหรือชำรุด อาจเกิดจากภายในซึ่งน่าเป็นห่วงครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:14:06 PM »

:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ถ้ามันเป็นปัญาหาตามมากัน พวกชุดเกียร์มัน  อาการ หนักป่าวคับ

แต่ยังงัย รถผม 1000 กว่าโล  คง ใช้ประกันเอาอ่ะคับ

กลัวว่าใช้วาน อยู่ เเล้วเกิดพังกลางทาง เสียเวลา คับ อาการเซ็งก็จะตามมา

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:17:42 PM »

l15 l15 l15
Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:23:47 PM »

เกียร์ 5 ไป 6 พยายามงัดค้างไว้ แล้วปล่อยครัชต์เดินคันเร่ง น้ำมันเครื่อง Synthetic เกียร์โยง ช่วยได้ แต่ก็จะเห้นนาน ๆ ครั้งจะหลุด ( นาน ๆ เลยนะ ) ทำตามนี้ก่อนแล้วกัน

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

Uploaded with ImageShack.us

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:27:32 PM »

ผมใช้อยู่นะ น้ำมันเครื่อง Synthetic 

แต่ผมสงสัย เกียร์โยงกับเกียร์ตดรถ ต่างยังงัยหรอคับ ในความคิดผมนะ เกียร์เหมือนกัน มันแตกต่าวยังงัยคับ
jack81

แรงด้วยใจ ไปกะม้าแดง

narongchai81@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:33:27 PM »

>yes
 >yes
 >yes

เอารถมาให้ลองหน่อยดิปุ๊ก  พี่ฟังอาการที่เล่าแล้วมันงงอ่ะ
แต่ว่าอย่ามาดึกมากล่ะ  มันยังเคอฟิวอยู่น่ะ  ช่วงเน้พี่เลยต้องปิดร้านเร็วกว่าเดิม

l8 l8 l8

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:36:57 PM »

โอเคเลยพี่

ประมาณ 5 โมงครึ่ง ผมไปรับ แฟน เดี๋ยวผม ชวนแฟนไป

พี่อยู่ที่ร้านถึงกี่โมง   2 3 ทุ่มน่าจะเจอพี่อยู่มั้ง
jack81

แรงด้วยใจ ไปกะม้าแดง

narongchai81@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 11:39:04 PM »

โอเคเลยพี่

ประมาณ 5 โมงครึ่ง ผมไปรับ แฟน เดี๋ยวผม ชวนแฟนไป

พี่อยู่ที่ร้านถึงกี่โมง   2 3 ทุ่มน่าจะเจอพี่อยู่มั้ง

วันเน้ไปถึงร้านประมาณหกโมงนิดๆ  อยู่ถึงสี่ทุ่มได้อ่ะ  มาได้เลย

kanung

การเดินทาง ย่อมสนุกกว่า การถึงที่หมาย

kanung16_nung@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 12:51:43 AM »

nooooo

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์